2/11/2559
![](https://www.nfccmi.or.th/assets/uploads/pages_img/ebcf1-img_1516.jpg)
วันที่ 2 พฤศจิกายน 2559 เวลา 10.00 น. นายสุเทพ ปั๋นธิวงค์ สมาชิกสภาเกษตรกรจังหวัดเชียงใหม่ ผู้ทรงคุณวุฒิด้านประมง และนายณัฐวัชฑ์ ผ่องเกษม หัวหน้าส่วนยุทธศาสตร์การเกษตร สำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดเชียงใหม่ ได้ต้อนรับคณะทำงานด้านปศุสัตว์และประมง สภาเกษตรกรจังหวัดลำปางพร้อมเกษตรกรผู้สนใจการเพาะเลี้ยงปลาหมอไทย จำนวน 10 ท่าน เข้าเยี่ยมชมพร้อมศึกษาดูงาน ณ ฟาร์มเพาะเลี้ยงปลาหมอไทย ของนายสุเทพ ปั๋นธิวงศ์ “เกษตรกรต้นแบบสาขาปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงระดับจังหวัด” ซึ่งผู้มีความรู้และความเชี่ยวชาญด้านการเพาะเลี้ยงปลาหมอไทย (ปลาสะเด็ด) ซึ่งประสบความสำเร็จอย่างมากในด้านการเพาะเลี้ยงปลาหมอไทยให้ได้คุณภาพและตรงความต้องการภูบริโภค และตอนนี้กำลังพัฒนาให้เข้าสู่ระบบการเพิ่มมูลค่าและแปรรูปผลผลติให้ครบวงจร อีกทั้งเกษตรกรได้นำพ่อพันธุ์แม่พันธุ์ปลาหมอไทยกลับไปเพื่อทำการทดลองเพาะเลี้ยงตามที่ได้ศึกษาดูงานในวันนี้