โครงการเสวนาขับเคลื่อนแนวทางพัฒนาลำไยอย่างเป็นระบบรูปแบบวิสาหกิจ เพื่อสังคม
![](https://www.nfccmi.or.th/assets/uploads/pages_img/f3bd3-img_7229.jpg)
เมื่อวันที่ 16-17 กันยายน 2558 คณะกรรมการพืชสวน สภาเกษตรแห่งชาติและสภาเกษตรกรจังหวัดเชียงใหม่ ได้จัดโครงการเสวนาขับเคลื่อนแนวทางพัฒนาลำไยอย่างเป็นระบบรูปแบบวิสาหกิจ เพื่อสังคม (Social Enterprise) สู่ความ "มั่นคง มั่งคั่ง ยั่งยืน" ของเกษตรกรไทย ณ โรงแรมเชียงใหม่ออร์คิด จังหวัดเชียงใหม่ โดยในการเสวานาได้เชิญ กลุ่มผู้ค้าลำใยในภาคเหนือเพื่อมาแลกเปลี่ยนความรู้ และเสนอแนวทางการแก้ไขปัญหาด้านลำไยในประเทศเพื่อสร้างเป็นกลุ่มเครือข่าย ให้เข้มแข็มมากขึ้น