นายพิชิต ไชยทา หัวหน้าสำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดเชียงใหม่ และนายอ้าย เอี่ยงอ้าย สมาชิกสภาเกษตรกรจังหวัดเชียงใหม่ เขตอำเภอสันป่าตอง และสมาชิกระดับตำบล เขตอำเภอสันป่าตอง ยื่นหนังสือเพื่อเสนอข้อแก้ไข้ปัญหาลำไยตกต่ำ
![](https://www.nfccmi.or.th/assets/uploads/pages_img/77188-_mg_1216.jpg)
เมื่อวันที่ 31 กรกฎาคม 2557 เวลา 14.00 น. นายพิชิต ไชยทา หัวหน้าสำนักงานสภาเกษตรกรจังหวัดเชียงใหม่ และ นายอ้าย เอี้ยงอ้าย สมาชิกสภาเกษตรกรจังหวัดเชียงใหม่ เขตอำเภอสันป่าตอง พร้อมด้วยสมาชิกสภาเกษตรกรระดับตำบล เขตอำเภอสันป่าตอง ได้เข้ายื่นหนังสือต่อผู้บังชาการมณฑลทหารบกที่ 33 (มทบ.33 ค่ายกาวิละ) เพื่อเสนอข้อแก้ไขปัญหาผลผลิตลำไยตกต่ำ ปีผลผลิต 2557 เนื่องจากสภาเกษตรกรจังหวัดเชียงใหม่ได้รับข้อมูลร้องเรียนจากเกษตรกรในพื้นที่แต่ละอำเภอมีราคาผลผลิตลำไยที่ตกต่ำ ทำให้เกษตรกรผู้ปลูกลำไยได้รับความเดือดร้อนเป็นอย่างมาก สภาเกษตรกรจังหวัดเชียงใหม่จึงได้เชิญหน่วยงานภาครัฐ สถาบันผู้ประกอบการ องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เกษตรกร และสถาบันเกษตรกร เข้าร่วมหาปรึกษาหารือในวันที่ 25 กรกฎาคม 2557 และวันที่ 31 กรกฎาคม 2557 ได้เชิญคณะอนุกรรมการแก้ไขปัญหาลำไยฯ สภาเกษตรกรแห่งชาติ ร่วมหาข้อสรุปแนวทางแก้ไขปัญหาผลผลิตทั้งระยะสิ้นและระยะยาวอย่างยั่งยืน ซึ่งที่ประชุมได้จัดทำหนังสือเรื่อง ข้อเสนอแก้ไขปัญหาผลผลิตลำไยตกต่ำ ปีการผลิต 2557 ให้ผู้บัญชาการมณทหารบกที่ 33